เคลียร์ซับหมึก BROTHER DCP-T220

แชร์
ฝัง
  • เผยแพร่เมื่อ 11 มิ.ย. 2023
  • วันนี้แก้อาการ Error 46 Ink Box Full หรือ ซับหมึกเต็ม เคลียร์ซับหมึก BROTHER DCP-T220 และ BROTHER DCP-T420W
    วันนี้จะยกตัวอย่าง BROTHER DCP-T220
    เครื่องจะไม่ขึ้นเตือนตรงไฟกระพริบ แต่จะขึ้นเตือนในหน้าจอคอมพิวเตอร์ว่าซับหมึกเต็ม ติดต่อศูนย์บริการ
    1.ให้เราทำการเสียบปล๊กไฟ AC เข้ากับตัวเครื่องปริ้น เครื่องจะทำการเปิดเครื่องอัตโนมัติ
    2.จากนั้นให้เราเช็คกระดาษในถาดกระดาษก่อนว่ามีไหม ถ้าไม่มีให้ใส่กระดาษเข้าไปประมาณ 5-10 แผ่น ขึ้นไป แล้วให้เช็คหมึกในตัวแทงค์ด้วยว่ามีไหม ถ้าไม่มีให้เติมหมึกให้เต็มก่อน หรือหมึกในตัวแทงค์ต้องมีไม่น้อยกว่า 3 ใน 10 ส่วน
    3.ปุ่ม Copy Shortcut ตามด้วยปุ่ม Colour ประมาณ 10 วินาที รอสักครู่
    จากนั้นให้กด Copy Shortcut 2 ครั้ง จากนั้นให้กด MONO 4 ครั้ง
    จากนั้นไฟจะกระพริบพร้อมกัน 3 ดวง จากนั้นให้กด MONO 7 ครั้ง
    จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง จากนั้นให้กด MONO 7 ครั้ง
    จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง (รอสักครู่ เครื่องจะปริ้นหน้า MAINTENANCE 1 แผ่น)
    จากนั้นให้กด MONO 3 ครั้ง จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง
    จากนั้นให้กด MONO 6 ครั้ง จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง
    (รอสักครู่ เครื่องจะปริ้นหน้า SN: EXXXXXXXXXXXXXX ของเครื่องปริ้นนั้นๆ ปริ้นออกมา 1 แผ่น)
    จากนั้นให้กดปริ้นเทสเพื่อจะทำการเช็คเฉดสีว่าปกติไหม
    จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง จากนั้นให้กด MONO 9 ครั้ง
    จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง (รอสักครู่ เครื่องจะปริ้นกระดาษ
    ปริ้นเทสออกมา 1 แผ่น เพื่อจะทำการเช็คเฉดสีว่าปกติไหม)
    จากนั้นเป็นการออกจากเซฟโหมด หรือ Service Mode(ให้เราทำการกดซ้ำ ไปมา 2 รอบ )
    จากนั้นให้กด MONO 9 ครั้ง จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง
    จากนั้นให้กด MONO 9 ครั้ง จากนั้นให้กด Copy Shortcut 1 ครั้ง
    รอสักครู่ 1-2 นาที หรือรอจนกว่าไฟสีเขียวจะติดค้างตรงปุ่ม STOP เป็นอันเสร็จ แล้วในการเคลียร์ซับหมึก BROTHER DCP-T220
    ..สุดท้ายนี้ ผมก็ขอบคุณท่าน ที่เข้ามาพูดคุยและรับชม ฝากกดไลน์ กดแชร์ กดติดตาม ให้ด้วยนะครับ
    หรือจะติดตามทาง TH-cam.ช่องซ่อมจนพัง,Facebook.ซ่อมจนพัง,เพจ Facebook.ซ่อมจนพัง,ไลน์ID.supatpongmono2535 (ถ้ากดแล้ว) ก็ขอ ขอบพระคุณครับผม....
    หรือถ้าไม่เข้าใจรบกวนติดต่อได้ที่ supatpongmono2535 ไอดีไลน์ profile.php?... #ซ่อมจนพัง#ซ่อมปริ้นเตอร์#@Mono2535# BROTHER #BROTHER DCP-T220 #BROTHER DCP-T420W#เคลียร์ซับหมึก BROTHER DCP-T220#ซับหมึกเต็ม

ความคิดเห็น • 12

• @sayfhasci-phy820
    @sayfhasci-phy820 11 หลายเดือนก่อน +3

กรณีไฟกระพริบทั้ง 3 ดวง ทำอย่างไรคะ

• @supharerkseengern5214
    @supharerkseengern5214 หลายเดือนก่อน +1

พี่ลดลีลาลงหน่อยครับกว่าจะเข้าเนื้อ 5 นาทีครึ่ง ขอโทษที่พูดตรงไปตรงมา

• @Mono2535
      @Mono2535  หลายเดือนก่อน

ขอบคุณครับ ในคำติชม ที่ผมใส่เข้าไปคือ ต้องการให้คนที่ดูคลิป ดูให้จบก่อนทำจะได้เข้าใจมากขึ้น เพราะมีหลายๆเคสดูคลิปไม่จบ....แจ้งมาว่าทำตามคลิปแล้วไม่หาย ทั้งๆที่ผมอธิบายไว้แล้ว(หรือมีอีกวิธีครับ ถ้าดูคลิปผมไม่เข้าใจหรือลีลาเยอะเกินไป ให้อ่านที่ใต้คลิป ผมใส่คำอธิบายไว้อยู่ครับ)เพราะผมลองทำคลิปแบบเอาแบบเนื้อๆเลย ก็ไม่มีคนเข้าใจมากหนัก ถ้ามีคนเข้าใจส่วนมากจะเป็นสายช่าง สะส่วนใหญ่หรือคนที่เคยซ่อมมาแล้วส่วนคนที่ไม่เคยซ่อมเลย ไม่เข้าใจเลยว่าจะเริ่มต้นยังไงต่อครับ

• @Mono2535

แต่ยังไงจผมจะปรับปรุงให้ดีขึ้นนะครับ (เพราะคลิปส่วนมากเป็นการสอนทำ มันจะไม่เหมือนคลิปทั่วไปที่เป็นสายบันเทิง มันจะตัดง่ายไม่เน้นสาระครับ)

• @Mono2535

แต่ถ้ามีทิกดีๆ หรือวิธีอะไรจะทำให้มันดีกว่านี้ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ที่เข้ามาพูดคุยและรับชม ฝากกดแชร์ ฝากกดติดตาม และกดกระดิ่งกิ้งๆ.... ให้ด้วยนะครับเพื่อไม่ให้พลาดคลิปใหม่ๆ....(ถ้ากดแล้ว) ก็ขอ ขอบพระคุณครับผม....

• @piyapongsri4483
    @piyapongsri4483 11 หลายเดือนก่อน +1

ทำตามแล้วมันไม่ปริ้นกระดาษออกมาค่ะ ต้องทำไงคะ ไฟข้นค้าง

• @Mono2535
      @Mono2535  11 หลายเดือนก่อน

หรือถ้าไม่เข้าใจรบกวนติดต่อได้ที่ supatpongmono2535 ไอดีไลน์
      facebook.com/profile.php?id=100001350568686

• @pakpaintpara2493
    @pakpaintpara2493 10 หลายเดือนก่อน +1

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ ถ้าไฟขึ้นพร้อมกัน3ดวงไม่กระพริบ มีวิธีแก้ไหมคะ ทำตามวิธีในคลิปแล้วไม่ได้ค่ะ

• @Mono2535
      @Mono2535  10 หลายเดือนก่อน

อาการหนักครับ

• @Mono2535
      @Mono2535  10 หลายเดือนก่อน

รบกวนติดต่อได้ที่ supatpongmono2535 ไอดีไลน์ facebook.com/profile.php?id=100001350568686

• @Aboutlens
    @Aboutlens ปีที่แล้ว

ไม่หายครับ

• @Mono2535
      @Mono2535  ปีที่แล้ว

หรือถ้าไม่เข้าใจรบกวนติดต่อได้ที่ supatpongmono2535 ไอดีไลน์
      facebook.com/profile.php?id=100001350568686