การเดินทางเข้าสิงคโปร์ | ผ่าน ตม.ด้วยเครื่องอัตโนมัติสะดวกมาก | นั่งรถไฟฟ้าเข้าเมืองจากสนามบิน(T4)

แชร์
ฝัง
  • เผยแพร่เมื่อ 26 พ.ค. 2023
  • #สิงคโปร์
    #เที่ยวสิงคโปร์
    #เที่ยวสิงคโปร์ด้วยตัวเอง
    สิงคโปร์เป็นประเทศเพื่อนบ้านอยู่ใกล้ไทย ใช้เวลาบิน 2 ชั่วโมงกว่าๆก็ถึงแล้วค่ะ
    ✅ก่อนเดินทางต้องกรอก SG ARRIVAL CARD (บัตรขาเข้าสิงคโปร์) ทำล่วงหน้าได้ 3 วัน นับรวมวันเดินทาง เข้าไปในลิ้งค์นี้ค่ะ eservices.ica.gov.sg/sgarriva... เปลี่ยนภาษาเป็นไทยได้
    ขอเกิ่นก่อนว่าสิงคโปร์มีอาคารผู้โดยสารทั้งหมด 4 อาคาร
    🛬 ในคลิปนี้แหม่มนั่ง airasia ซึ่งจะพาเราไปลงที่ T4 ของสนามบินชางงี พอไปถึงสนามบินและต้องการเข้าเมืองด้วยรถไฟฟ้า MRT ต้องนั่ง bus จาก T4 ไป T3 หรือ T2 เพราะรถไฟฟ้าจะอยู่ที่ 2 อาคารดังกล่าว บัสรับส่งระหว่างอาคารให้บริการฟรี‼️เวลา 06:00 - 24:00 น. จุดขึ้นบัส สังเกตป้ายนำทางที่เขียนว่า Bus to T1, T2, T3 & JEWEL บัสจะไปส่งเราลงหน้าอาคารเลย พอลงจากรถก็เดินเข้าไปในอาคารแล้วสังเกตป้าย Train to City บอกทางไปขึ้นรถไฟฟ้าเข้าเมือง
    👉🏼เพิ่มเติม
    กรณีที่เครื่องลง T1 เวลาจะเข้าเมืองด้วยรถไฟฟ้า ให้สังเกตป้าย Skytrain to T3 เพื่อส่งไป T3 ก่อน หลังจากนั้นมองหาป้าย Train to City ไปขึ้นรถไฟฟ้าเข้าเมือง
    กรณีที่เครื่องลง T2 กับ T3 ผ่าน ตม. รับกระเป๋าแล้ว ให้เดินตามป้าย Train to City ไปได้เลย
    🚊รถไฟฟ้าสถานีต้นทางคือสถานี Changi Airport เป็นสายสีเขียว ถ้าจะนั่งสายสีเขียวยาวเข้าเมือง อย่าลืมเปลี่ยนขบวนก่อนนะคะ นั่งจากสนามบินไป 2 สถานี แล้วเปลี่ยนขบวนที่สถานี Tanah Merah หลังจากนั้นก็นั่งต่อไปลงสถานีที่ที่พักเราอยู่ใกล้
    👉🏼เพิ่มเติม
    การนั่งรถไฟฟ้าจากสนามบินเข้าเมือง สามารถเปลี่ยนเป็นสายสีน้ำเงินที่สถานี EXPO ได้ด้วยค่ะ เป็นสถานีที่อยู่ถัดจากสถานี Changi Airport
    เช่น ที่พักอยู่ย่าน Chinatown ให้นั่งสายสีเขียวจากสถานี Changi Airport แล้วเปลี่ยนเป็นสายสีน้ำเงินที่สถานี EXPO หลังจากนั้นก็นั่งยาวไปลงสถานี Chinatown ได้เลย

ความคิดเห็น • 60

• @user-zc4db7cz7q
    @user-zc4db7cz7q 17 วันที่ผ่านมา

นาฬิกาเรือนแรก.

• @taitaew
    @taitaew 24 วันที่ผ่านมา

ทำคลิปอธิบายดีมากเลยค่า ขอบคุณนะคะ

• @borntobemam9507
      @borntobemam9507  22 วันที่ผ่านมา

ด้วยความยินดีค่ะ❤️

• @user-wp4ux1cj2v
    @user-wp4ux1cj2v 5 หลายเดือนก่อน

ขอบคุณข้อมูลมากๆคะ

@borntobemam9507  5 หลายเดือนก่อน

ด้วยความยินดีค่ะ😊

• @An_nchan
    @An_nchan 4 หลายเดือนก่อน

คลิปมีประโยชน์ ขอบคุณมากค่ะ

@borntobemam9507  4 หลายเดือนก่อน

ขอบคุณค่า🙏🏼❤️

• @user-yl7ec5by5u
    @user-yl7ec5by5u 4 หลายเดือนก่อน

คลิปมีประโยชน์มากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

@borntobemam9507  4 หลายเดือนก่อน

ด้วยความยินดีค่ะ ❤️

• @sharonshalom5180
    @sharonshalom5180 11 หลายเดือนก่อน +2

ละเอียดมากๆ ขอบคุณมากเลยค่ะ

@borntobemam9507  11 หลายเดือนก่อน

ขอบคุณสำหรับการรับชมวิดีโอนะคะ😊❤️

• @Radrujiz
    @Radrujiz 8 หลายเดือนก่อน +1

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ระเอียดดีมากเลย ❤

@borntobemam9507  8 หลายเดือนก่อน +1

คลิปนี้ตั้งใจทำและยินดีแบ่งปันข้อมูลที่เป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆที่กดเข้ามาดูค่ะ😊
      ขอบคุณสำหรับการรับชมวิดีโอนะคะ🙏🏼

• @nats8416
    @nats8416 8 หลายเดือนก่อน +1

โอยคลิปดี มีประโยชน์ อธิบายดี ละเอียด กำลังจะไปเองเหมือนกันค้าบ❤

@borntobemam9507  8 หลายเดือนก่อน

เดินทางปลอดภัย เที่ยวให้สนุกนะค้า✈️

• @creativenf8335
    @creativenf8335 11 หลายเดือนก่อน +2

ขอบคุณมากๆเลยค้าบบกำลังหาข้อมูลเลยค้าบบว่าต้องเดินทางอะไรยังไง ไปยังไง คลิปนี้ชัดเจนมากค้าบ สะดวกเลยครับ❤

@borntobemam9507  11 หลายเดือนก่อน

ยินดีค่า😊 ขอบคุณสำหรับการรับชมวิดีโอนะคะ

• @ShineWalkingTour
    @ShineWalkingTour ปีที่แล้ว

สะดวกมากเลยครับเข้าเครื่องอัตโนมัต จะไปต่อไหนมีป้ายบอกตลอดทาง

@borntobemam9507  ปีที่แล้ว +1

ใช่ค่ะ ป้ายบอกทางชัดเจน เดินตามป้ายไม่หลง

• @DeidenUniverse
    @DeidenUniverse 4 หลายเดือนก่อน

ตอนสแกนพาสปอร์ต ต้องใช้ boarding pass ด้วยมั้ยครับ

ไม่ใช้ค่ะ

• @chaiwatk
    @chaiwatk ปีที่แล้ว +1

กำลังจะเตรียมเดินทางได้ความรู้มากเลยครับ

• @fishinglism4329
    @fishinglism4329 6 หลายเดือนก่อน

ต้องลงทะเบียนICAทุกคนก่อนเข้าสิงคโปร์ใช่มั้ยครับ

• @user-hi5qs1ie6s
    @user-hi5qs1ie6s 7 หลายเดือนก่อน

เราต้องจั้มพาสปอร์ต ยังไงครับถ้าเราผ่านช่องอัตโนมัติครับ ผมไม่เคยไปครับ

@borntobemam9507  7 หลายเดือนก่อน

ถ้าผ่านช่องอัตโนมัติ ไม่ปั๊มพาสปอตค่ะ ข้อมูลจะอยู่ในระบบ

• @Namtan996
    @Namtan996 6 หลายเดือนก่อน +1

รบกวนาอบถามหน่อยคะพี่ ถ้าจะนั้งจากสนามบินไปออกไชน่าทาวน์ ต้องนั้งยังไง เปลี่ยนขบวนไหมคะ ขอบคุณคะ (ไปเองเที่ยวเองคะ)

@borntobemam9507  6 หลายเดือนก่อน

จากสถานี changi airport สายสีเขียว นั่งไปสถานีเดียว ให้ลงที่สถานี expo แล้วเปลี่ยนเป็นสายสีน้ำเงินเพื่อไปลง chinatown ค่ะ

• @pam5982
    @pam5982 7 หลายเดือนก่อน

จะซื้อบัตร Ez link ตรงไหนในสนามบินชางงีคะ

@borntobemam9507  7 หลายเดือนก่อน

ซื้อตรงรถไฟฟ้าสถานีชางงีค่ะ มีเคาร์เตอร์ให้บริการ

• @tyisyour__
    @tyisyour__ 9 หลายเดือนก่อน

ขออนุญาตสอบถามค่ะถ้าจาก terminal4 ไปดูน้ำพุต้องไปยังไงหรอคะ

@borntobemam9507  9 หลายเดือนก่อน

จาก T4 นั่ง shuttle bus ตามคลิปนี้ไปลงที่ T3 เพื่อไปขึ้นรถไฟฟ้า mrt นะคะ
      วิธีการเดินทางไปน้ำพุ (Foutain of wealth) ซึ่งอยู่ที่ Suntec City
      1. MRT ลงสถานี Promenade พอขึ้นมาจากสถานีก็เดินถึงอาคาร Suntec City
      2. MRT ลงที่สถานี Esplanade เดินเข้าไปในตัวตึก Suntec City และเดินตามป้ายบอกทางมายัง Fountain of Wealth
      3. MRT ลงที่สถานี City Hall เดินเลี้ยวขวามาทาง City Link Mall ที่เป็นห้างใต้ดินเชื่อมต่อไปยัง MRT Esplanade แล้วเดินตามป้ายไปยัง Suntec City พอถึง Suntec City ให้เดินตามป้ายบอกทางไปยัง Fountain of Wealth

• @budnutty3560
    @budnutty3560 8 หลายเดือนก่อน

ซิมการ์ดเน็ตเราควรซื้อที่ไหนคะ

@borntobemam9507  8 หลายเดือนก่อน

ซื้อในแอพ Klook แล้วไปรับซิมที่สนามบินชางงี(สิงคโปร์) หรือซื้อ Sim2fly ที่ ais ก็ได้ค่ะ พนง.ลงทะเบียนซิมให้ ก่อนขึ้นเครื่องเปลี่ยนซิม พอไปถึงสิงคโปร์เปิดเครื่องใช้ได้เลย

• @tookatatuktatuktoon6137
    @tookatatuktatuktoon6137 8 หลายเดือนก่อน

เราสอบถามหน่อยนะค้าบ ถ้าคนพาสขาวสามารถใช้เครื่องอัตโนมัติได้ไหมคะ

ใช่ได้ค่ะ

• @Numsomyuki9999
    @Numsomyuki9999 4 หลายเดือนก่อน +1

คลิปดีมาก เป็นประโยชน์มากคะ ขอสอบถามคะ ICA และ SGAC ต่างกันอย่างไรคะ

ขอบคุณค่า🙏🏼❤️
      ICA = Immigration & Checkpoints Authority
      เป็นหน่วยงานราชการค่ะ เกี่ยวกับการตรวจคนเข้าเมือง
      SGAC = Singapore Arrival Card
      เป็นการกรอกใบขาเข้าออนไลน์ก่อนเดินทางไปถึงสิงคโปร์ ให้ทำล่วงหน้าได้ 3 วันก่อนวันเดินทางค่ะ
      เว็บไซต์นี้นะคะ👉🏼eservices.ica.gov.sg/sgarrivalcard/
      สรุปคือ ICA เป็นหน่วยงานที่กำกับดูแลเรื่อง SGAC ค่ะ

• @user-yl7ec5by5u
      @user-yl7ec5by5u 4 หลายเดือนก่อน

@@borntobemam9507ต้องกรอกทั้งสองอย่าง หรือมันคืออันเดียวกันครับ

⁠​⁠@@user-yl7ec5by5uทำแค่ SGAC ค่ะ กรอกออนไลน์นะคะ
      ICA เป็นหน่วยงานราชการของสิงคโปร์ที่กำกับดูแล ไม่ต้องทำอะไรกับเค้าจ้า😊

• @AlwaysZoom
    @AlwaysZoom 5 หลายเดือนก่อน

ลงเครื่อง 22: 20 มีโอกาส เดินทันมั้ยครับ หรือว่าต้องวิ่งเลยครับ? (ไม่มีกระเป๋าโหลด)

@borntobemam9507  5 หลายเดือนก่อน

ทันค่ะ รีบเดินนะคะ แต่อาจจะต้องวิ่ง เผื่อไปเสียเวลาตรง ตม. (กรณีคนเยอะ) รถไฟฟ้าเข้าเมืองเที่ยวสุดท้ายจากสนามบิน 23:18 น.

• @user-fe1ur9tq8s
    @user-fe1ur9tq8s 11 หลายเดือนก่อน

เชื่อมต่อ wifi. ต้องใช้รหัสไหมคะ

1. เปิดรับสัญญาณ wifi หาที่ชื่อว่า #WiFi@Changi
      2. เมื่อเชื่อมต่อสัญญาณได้แล้วจะเข้าไปยังหน้าลงทะเบียน ให้กรอกหมายเลขโทรศัพท์ที่สามารถรับ SMS ได้ แล้วกด SUBMIT
      3. รอรับ SMS
      4. นำ password ที่ได้ใส่ลงไปแล้วกด START SURFING
      5. สามารถใช้อินเตอร์เนตได้ตามปกติค่ะ

• @tourist00725
    @tourist00725 11 หลายเดือนก่อน

เปลี่ยนเครื่องต้องลงทะเบียนมั้ยครับ? หรือไม่ต้อง?

@borntobemam9507  11 หลายเดือนก่อน +1

แหม่มไม่ทราบเลยค่ะว่าเปลี่ยนเครื่องต้องทำมั้ย ต้องขอโทษด้วยนะคะ ลองหาข้อมูลในกูเกิลเผื่อมีคนอื่นรีวิวเรื่องนี้ไว้

• @Pawita-qs4jo
    @Pawita-qs4jo 3 หลายเดือนก่อน

สอบถามค่ะตอนเข้าตม. เครื่องอัตโนมัติ ต้องสแกนนิ้วไหมคะ
    และตม.ขากลับจากสิงค์โปรมาไทยเข้าออโต้หรือว่า เจ้าหน้าที่คะต้อฃสแกนนิ้วไหนบ้างคะ ไม่เคยไปเลยกังวล เพิ่งจะบินครั้งแรก😢🙏🏻🙏🏻🙏🏻

@borntobemam9507  3 หลายเดือนก่อน

ไม่สแกนนิ้วค่ะ ขากลับเข้าเครื่องออโต้ได้เลย

• @Pawita-qs4jo
      @Pawita-qs4jo 3 หลายเดือนก่อน

ขอบคุณมากนะคะ

@borntobemam9507  3 หลายเดือนก่อน

@@Pawita-qs4joยินดีค่ะ😊

• @thitiwongsiriphokanon8920
    @thitiwongsiriphokanon8920 10 หลายเดือนก่อน

สอบถามครับ การเข้าตม ออโต้ ต่างจากธรรมดายังไง มีจ้อดีจ้อเสียมั้ยครับ จำเป็นต้องประทับตราทั้ยครับ

@borntobemam9507  10 หลายเดือนก่อน

ผ่านเครื่องอัตโนมัติสะดวก รวดเร็วกว่าค่ะ ไม่ประทับตราแต่ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ข้อมูลจะเข้าไปในระบบอยู่แล้ว

• @millionaire8167
    @millionaire8167 5 หลายเดือนก่อน

ตม.อัตโนมัตหรอคะ

@borntobemam9507  5 หลายเดือนก่อน +1

มีทั้ง 2 แบบค่ะ ช่องอัตโนมัติ กับ เคาร์เตอร์ที่มีจนท.

• @crysis8774
    @crysis8774 6 หลายเดือนก่อน

พูดอังกฤษไม่ค่อยได้ ไปได้ไหมครับ

@borntobemam9507  6 หลายเดือนก่อน +1

ไปได้ค่ะ แอพแปลภาษาช่วยได้นะคะ

• @crysis8774
      @crysis8774 6 หลายเดือนก่อน

@@borntobemam9507 ขอบคุณมากๆครับ

• @PanatdaT
    @PanatdaT 2 หลายเดือนก่อน

ขาเข้าและออกเครื่องออโต้ต้องสแกนนิ้วไหมคะ มีปัญหาเรื่องลายมือไม่ชัดค่ะ

@borntobemam9507  2 หลายเดือนก่อน

ไม่สแกนนิ้วค่ะ สแกนแค่พาสปอตกับถ่ายรูปสแกนใบหน้า