Tap to unmute

แซลมอนดอง ซุปเปอร์ VS ตลาด ราคาต่างกันขนาดนี้? | MARCHU EP.139

แชร์
ฝัง
  • เผยแพร่เมื่อ 7 มิ.ย. 2024
  • มาร์ชจุเกิดความสงสัยว่าถ้าคนที่มีไลฟ์สไตล์และการใช้ชีวิตที่แตกต่างกัน มาลองทำอาหารเมนูเดียวกันเลี้ยงทีมงาน จะมีความแตกต่างแค่ไหน วันนี้มาร์ชจุจึงจะกลับมาปะทะพี่ปริ้นซ์อีกครั้ง กับคอนเทนต์ ถูก vs แพง เปรียบเทียบราคาเหมือนเช่นเคย ในเมนูแซลมอนดอง เดี๋ยวมาดูกันว่าทั้งคู่จะหาวัตถุดิบมาทำได้ในราคาที่แตกต่างกันแค่ไหนไปติดตามกันเลย
    #meenakom #มาร์ชจุ #marchu
    facebook : Meenakom
    / meenakoment
    ติดต่อโฆษณา
    064-116-4545
    email : contact.marchu@gmail.com
    LINE ID : contact.marchu
  • บันเทิง

ความคิดเห็น • 587

  • @supakthat.9438
    @supakthat.9438 หลายเดือนก่อน +2817

    รายการนี้ดีตรงที่ มีพ่อหนุ่มที่ชอบเดินตลาดจริง ๆ กับพ่อหนุ่มหล่อที่เดินซุปเปร์จริง ๆ มันเลยสนุก

    • @user-hi6ut5rx2t
      @user-hi6ut5rx2t หลายเดือนก่อน +275

      จริง มันไม่รู้สึกว่าประดิษฐ์ ดูเป็นธรรมชาติมาก ของทั้งสอง❤

    • @ranwanmai3382
      @ranwanmai3382 หลายเดือนก่อน +54

      อยากให้ลองสลับกันมั้งอ่ะ

    • @doyouhaveabrain-cv7ur
      @doyouhaveabrain-cv7ur หลายเดือนก่อน

      ​​@@ranwanmai3382เค้าเคยทำแล้วครับ

    • @surisurimasuri357
      @surisurimasuri357 หลายเดือนก่อน +111

      @@ranwanmai3382ตอนต้มยำค่ะ สนุกมาก แต่มาร์ชจุไปมหาชัย ซึ่งแพงมากเลย55555

    • @supakthat.9438
      @supakthat.9438 หลายเดือนก่อน +15

      @@ranwanmai3382 th-cam.com/video/d9q3EUVd28U/w-d-xo.htmlsi=BAu0tNuN6I442Uxq นี่ค่ะตอนทำต้มยำ สลับกัน

  • @JuSayTHat
    @JuSayTHat หลายเดือนก่อน +851

    พี่ปริ๊นตาโคตรเด็ด คีรีขันธ์ซีฟู้ดเป็นร้านที่แซลมอนสดมากกกเรากินแล้วติดใจสุดๆ ร้านน้ำจิ้มซีฟู้ดก็เจ้าอร่อยเลย เราไปซื้อหลายครัเงมากว่าจะเจอร้านที่เด็ดโดนใจจนเป็นเจ้าประจำ แต่พี่ปริ๊นไปครั้งแรกคือเลือกร้านเด็ดเลย

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน +65

      พี่ปริ๊นลอยแล้ววววว 💙

  • @psj6559
    @psj6559 หลายเดือนก่อน +1195

    พี่ปรินท์ขวัญใจตลาดสด 🤣🤣 แต่น้ำตาลแบบแบ่งขายเป็นถุงจะแพงกว่าในมินิมาร์ท/ซุปเปอร์ทั้งแบบครึ่งกก.และ1กก. เพราะแม่ค้าที่ตักแบ่งขายเป็นคนกำหนดราคา ยิ่งถ้าซื้อครึ่งกก.2 ถุง จะแพงกว่าซื้อ 1กก. 1 ถุงอีกนะ

    • @user-gx9zc6gu5o
      @user-gx9zc6gu5o หลายเดือนก่อน +6

      +1

    • @pwrysm31
      @pwrysm31 หลายเดือนก่อน +8

      จริงค่ะ โดนมากับตัวเลย😂

    • @user-tg3hr6de8b
      @user-tg3hr6de8b หลายเดือนก่อน +25

      เขาซื้อมาขายอะจะขายให้ได้เท่าทุนไม่ได้ไม่มีใครเขาขายให้ได้เท่าของที่ซื้อมาหรอกเขาต้องเอากำไร มันคือการตลาดนะผมว่า55555

    • @user-pd7dq7uw1c
      @user-pd7dq7uw1c หลายเดือนก่อน +2

      อันนี้จริงที่สุด

    • @surasuramusimusi3843
      @surasuramusimusi3843 หลายเดือนก่อน +3

      จริง นี่ที่บ้านทำร้านกาแฟ แม่ใช้ไปซื้อที่big cประจำ 😂 ยิ่งถ้าตอนลดราคาด้วยนะ ถูกมาก

  • @punyanatkhampha6283
    @punyanatkhampha6283 หลายเดือนก่อน +368

    น้ำตาลที่แพงกว่าเพราเวลาซื้อยกกระสอบ มันราคาพอๆกันแต่ห้างจะได้เปรียบที่สต๊อคได้เยอะราคาส่งก็จะถูกลงอีกทำให้ทำราคาได้ พอมาบวกกำไร ของตลาดมันก็จะราคาสูงกว่า และตลาดโดยปกติครึ่งโลจะแพงกว่า1กิโล เพราะมันเก็บได้ไม่นาน เลยจะทำราคาให้ลูกค้ามองว่าเต็มโลถูกกว่า

  • @g.g.rofficial4305
    @g.g.rofficial4305 หลายเดือนก่อน +450

    น้ำตาล กับน้ำมัน ในห้างจะถูกกว่าค่ะ
    ตามร้านของชำจะเพิ่มประมาณ5-10บาทแล้วแต่ที่ ส่วนตัวนะค่ะ เพราะว่าไปซื้อของแทบทุกวัน บางอย่างก็ต้องซื้อในห้าง บางอย่างก็ต้องซื้อร้านของชำ

    • @hoogoooigh7122
      @hoogoooigh7122 หลายเดือนก่อน +14

      อันนี้จริงแบบ100%เลยที่น้ำมันมักจะแพงกว่า ส่วนอันอื่นถูกกว่าบางอย่าง

    • @pang_xxx4255
      @pang_xxx4255 หลายเดือนก่อน

      จิงมากๆค่ะน้ำมันขวดล่ะ70-75ซุปเปอร์เล็กๆ55-58บางทีมีโปรเหลือ40ปลายๆขวดลิตรเหมือนกัน

    • @SuzNon1998
      @SuzNon1998 หลายเดือนก่อน

      ใช่ครับส่งตรงจากโรงงานเลย

  • @SolahMoon
    @SolahMoon หลายเดือนก่อน +381

    แซลม่อนพี่มาร์ชเหมือนเป็นส่วนหางเนื้อแน่น ของพี่ปริ้นท์เป็นส่วนเนื้อบริเวณตรงกลางมีมันแทรกมันจะละมุนลิ้น เวลาดองน้ำดองจะเข้าได้ดีกว่า

    • @surisurimasuri357
      @surisurimasuri357 หลายเดือนก่อน +28

      ส่วนหางครึ่งโลแพงเกิ้น ปรกติแมคโคคร้อยกรัมร้อยบาท😂

    • @lengmuangrod1524
      @lengmuangrod1524 หลายเดือนก่อน +44

      เป็นปลาธรรมชาติครับ จะไขมันน้อยนี้แหละครับ แต่ของพี่ปรินท์เป็นปลาฟาร์มก็จะเนื้อสีอ่อนๆ ไข่มันเยอะ

  • @jomkhwan2832
    @jomkhwan2832 หลายเดือนก่อน +466

    เสน่ห์ของฝั่งตลาดสดคือพี่ปริ้นซ์หาตลาดใหม่ๆมาให้คนดูดูค่ะ ได้ลุ้นด้วยว่าจะไปเจอของที่ต้องการไหมและก็ได้รู้ว่าถ้าเลือกตลาดได้แมทกับเมนู เราก็จะได้ของอร่อยที่ราคาสมเหตุผลขึ้น รออีพีต่อไปนะคะ❤

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน +14

      ฝากติดตามตอนต่อๆไปด้วยนะครับบ☺️💙

  • @user-lk1df8db5b
    @user-lk1df8db5b หลายเดือนก่อน +521

    อยากให้มีช่วงปิดตาชิม จะได้วัดกันไปเลยว่าของแพงอร่อยจริงหรือคิดไปเอง ดันๆ ช่วยกันหน่อย

    • @corisuphan1833
      @corisuphan1833 หลายเดือนก่อน +67

      แต่ตั้งแต่ทำมา เห็นพี่ปริ๊นซ์ชนะซะส่วนใหญ่นะ 😂😂😂 รสมือแหละ

    • @sarunporn8453
      @sarunporn8453 หลายเดือนก่อน +5

      ดันๆๆๆ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน +36

      ทีมงานรับเรื่องจ้า

  • @parinyaphaor9261
    @parinyaphaor9261 หลายเดือนก่อน +86

    น้ำตาลตลาดแพงกว่าซุปเปอร์มานานละคับ ทั้งตาลทรายและตาลปี๊ป ยิ่งแบ่งครึ่งโลหรือ 2.5 ขีด ยิ่งแพงหนัก แต่มันจะถูกสำหรับคนไม่ได้ใช้เยอะ เช่นเอาไปทำขนมหม้อเดียว ซื้อ 1 โลก็เหลือให้มดขึ้น ก็ซื้อครึ่งโลแทน จ่าย 16.5 บาท กับจ่าย 26 บาท

  • @n.d.aditus4672
    @n.d.aditus4672 หลายเดือนก่อน +99

    น้ำดองที่ใช้ประจำและค้นพบงงๆคือ น้ำดำชาบูค่ะ ใช้แทนโชยุ มันจะหอมจะนัว ไม่เค็มโดดแบบโชยุ น้ำตาลปึกนิดหน่อย มิรินอีกหน่อย ดีงามมากกกกก

    • @Thekik1010
      @Thekik1010 หลายเดือนก่อน +2

      แนะนำยี่ห้อได้ไหมคะ 😊😊

    • @pang_xxx4255
      @pang_xxx4255 หลายเดือนก่อน

      ​@@Thekik1010yamamoriฝาทองค่ะเราเข้า7-11เหนลดราคาซื้อกิน​ ตกใจมากเป็นชาบูน้ำดำที่อ​ร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินมาลองซื้อขวดเล็กๆไปลองก่อนก็ได้ค่ะ

    • @n.d.aditus4672
      @n.d.aditus4672 หลายเดือนก่อน +17

      @@Thekik1010 ปกติเราใช้ yamamori ค่าา ที่มีขายที่แมคโครเลย
      อัตราส่วนน้ำดำ1ส่วนต่อน้ำเปล่า1ส่วน ใส่น้ำตาลมะพร้าวนิดนึงและมิรินหน่อยนึงค่ะ 😄😁

    • @user-ss5jl3jw2d
      @user-ss5jl3jw2d หลายเดือนก่อน

      ยามาโมริ อีกเสียงค่า มีใบแนะนำข้างขวดตอนซื้อขวดเล็กว่าใช้ดองได้ด้วย รสชาติเดียวกับน้ำดองที่กินตามร้านเลยค่ะ

    • @Fernakoh
      @Fernakoh หลายเดือนก่อน

      ดองน้ำดำชาบูเพิ่มน้ำตาลไปหน่อย อร่อยจริงครับ

  • @MultiSmokinTrees
    @MultiSmokinTrees หลายเดือนก่อน +54

    คิดว่าแซลมอนนอร์เวย์ที่มาร์ชเลือกมันจะเหมาะกับการทำ steak มากกว่าแต่่มันแทรกกค่อนข้างน้อยอาจจะเเน้นไปหน่อย แนะนำถ้าอยากกินเป็นดองต้องใช้ส่วนที่เหมาะทำ sashimi โดยตรงเลยครับ

  • @pydmood
    @pydmood หลายเดือนก่อน +97

    ชอบรายการนี้สุดๆๆ และตอนนี้ก็ยังว่าด้วยเรื่องกระเทียมอีกเช่นเคย555555

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      เจ็บนี้มันลึก

  • @tanpamornratchaiyos
    @tanpamornratchaiyos หลายเดือนก่อน +16

    น่ำจิ้มซีฟู้ดขวด ที่มาชจุซื้อมา ของยี่ห้ออะไรคะ
    ใครรู้ขอความเมตตาหน่อยค่ะ

  • @Behapgirl
    @Behapgirl หลายเดือนก่อน +12

    ชอบมากกกรายการนี้ทำอีกค่ะ อยากทำกับข้าวมากแต่ไม่รู้จะเริ่มจากเมนูไหน ช่องนี้ทำให้ได้ลองทำหลายอย่างเลย❤

  • @warmup1127
    @warmup1127 หลายเดือนก่อน +1

    เป็นรายการที่ดีมากครับ เข้ามาดูครั้งแรกเพราะชอบกินแซลม่อน เดียวจะไล่ดูให้ครบเลย

  • @phusinketkaexx7694
    @phusinketkaexx7694 หลายเดือนก่อน +10

    น้ำจิ้มต้องทำเองครับ น้ำจิ้มคือหัวของอาหารจริงๆ ถ้าไปกินหมูกระทะแต่น้ำจิ้มไม่อร่อย ต่อให้เนื้อหมู่ดีแค่ไหนก็สู้ไมได้

  • @thitimaoum5834
    @thitimaoum5834 หลายเดือนก่อน +27

    เรื่องกระเทียม กระเทียมที่คนส่วนใหญ่รู้จักกันก็จะมี
    1 กระเทียมจีน จะมีกลีบที่ใหญ่เนื้อเยอะกลิ่นไม่ค่อยแรง อาจจะต้องใช้ในปริมาณที่เยอะถึงจะมีกลิ่น ข้อเสียคือ ถ้าใช้เยอะเกินจะมีรสซ่าของกระเทียมเยอะ เหมาะสำหรับกินเนื้อ เช่นที่พวกพี่ซื้อมาใช้
    2 กระเทียมไทยจะมีกลีบที่เล็ก กลิ่นแรง เนื้อน้อย ใช้นิดเดียวกลิ่นก็ออกแล้ว พบเห็นได้บ่อยในส้มตำ น้ำพริก น้ำจิ้มต่างๆ
    3 กระเทียมโทน ก็คือกระเทียมที่มี 1หัว ไม่มีกลีบค่ะ ลักษณะคือจะกลมๆ ไม่มีกลีบ

    • @thitimaoum5834
      @thitimaoum5834 หลายเดือนก่อน +1

      ไม่รู้จะช่วยได้ใหม แต่เราใช้ลักษณะพวกนี้ในการแยกกระเทียมแต่ละชนิดค่ะ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน +3

      ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ เป็นประโยชน์มากๆเลย💙💙

    • @thitimaoum5834
      @thitimaoum5834 หลายเดือนก่อน

      @@Meenakom ยินดีค่ะ

  • @shaginus
    @shaginus หลายเดือนก่อน +7

    ชอบ ซุปเปอร์ vs ตลาดมากครับ
    ต่อไปขอเมนูบะหมี่นะครับ

  • @jday5670
    @jday5670 หลายเดือนก่อน +5

    ชอบตอน ถูกxแพง มาก ดูเพลินดีสนุกมากครับ

  • @JOEize
    @JOEize หลายเดือนก่อน +1

    ชอบ content แบบนี้มากครับผมดูคนเดียว เอง 4-5 รอบแระ เป็นตัวเลือกเวลาจะซื้อของได้ดี ว่าอะไรเหมาะกับมาทำอะไร 👍👍👍

  • @user-gy3hs3is4w
    @user-gy3hs3is4w หลายเดือนก่อน +14

    ชอบรายการนี้จังคับ อยากให้ทำอีกเยอะเลย😊

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙

  • @enuey7092
    @enuey7092 หลายเดือนก่อน

    กินละหิวตาม ถ้าช่วงจนๆก็ต้องแบบพี่ปริ้น ถ้ามีตังหน่อยขอจัดซาชิมิเกรดดีๆแบบพี่มาร์ชดีกว่า😂😂

  • @unfiniteco.9940
    @unfiniteco.9940 หลายเดือนก่อน +11

    แซลม่อนไม่ได้กินดิบได้ทั้งหมด เกรดซาชิมิจะแพงกว่า และถ้าไม่เอาพวกเกรดซาชิมิมาทำตอนดองจะได้กลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ได้

  • @natthawatkhotano9990
    @natthawatkhotano9990 หลายเดือนก่อน +36

    อยากจะให้พี่ทำเมนู กุ้งเทมปุระ ครับชอบคลิปแนวนี้มากๆเลยครับ

  • @eieikookonomiyaji6347
    @eieikookonomiyaji6347 หลายเดือนก่อน +3

    อยากให้ทำลาบ/ซอยจุ๊ ถูกVSแพงครับ

  • @SherQueenPinky
    @SherQueenPinky หลายเดือนก่อน

    ชอบรายการนี้ กับของ แจ็คแป๊ปโฮมาก เพราะมีสาระ มีคุณภาพ ได้ความรู้แล้วก็สนุก

  • @PinmookM
    @PinmookM หลายเดือนก่อน +29

    อยากบอกพี่ปริ้นมากเลย ว่ากระเทียมฝานที่ตลาดนั้นมีนะคะ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน +1

      หาไม่เจอออออออ 😭😭😭😭😭😭

  • @nasi1766
    @nasi1766 19 วันที่ผ่านมา

    อยากเห็นคอนเท้นแบบนี้เยอะๆเลยค่ะ ตามดูครบทุกคลิป

  • @nattanicha9484
    @nattanicha9484 หลายเดือนก่อน +6

    ชอบรายการนี้มากเลยค่ะ รอมานานน ในที่สุดดดด😂

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙

  • @SuchNever
    @SuchNever หลายเดือนก่อน +2

    ของบางอย่างในตลาดแพงกว่าในห้างค่ะ เคยเจอปลากระป๋อง ตราสมค. ในร้านดังขายไม่ถึง 20 ตลาดขาย25 จุกอก

  • @peelinak8181
    @peelinak8181 หลายเดือนก่อน +4

    น้ำตาลแบบแบ่งถุงจะเป็นน้ำตาลแบบไม่ฟอกขาวมั้ยคะ (อันนี้เคยไปซื้อน้ำตาลแล้วที่ร้านเค้าบอก แล้วแบบไม่ฟอกขาวมันจะแพงกว่า แต่หวานกว่า ***จริงมั้ยไม่ทราบเหมือนกันนะคะ)แล้วพอเป็นแบบตักแบ่งแม่ค้าเค้าก็น่าจะบวกค่าแรงในการแบ่ง ค่าถุง ค่ายางด้วย เพราะเป็นต้นทุนเพิ่มด้วยรึป่าวคะ เลยราคาสูงกว่า

  • @fewdialy7135
    @fewdialy7135 หลายเดือนก่อน

    เมนูต่อไปขอสุกี้ทะเลค่ะ 😊

  • @krittadasakhared1410
    @krittadasakhared1410 หลายเดือนก่อน

    ทำมาอีกเยอะๆๆๆๆๆชอบม๊ากกก ดูเก่าๆเบื่อแล้วว😭😭😭😭😭

  • @KaiSupawan
    @KaiSupawan หลายเดือนก่อน +9

    เอ็นดูพี่ปริ้นซ์ ได้เดินตลาดสดทุกที มาร์ชจุต้องเปลี่ยนให้เค้าไปห้างบ้างนะ ชอบรายการนี้เพราะมันมีการเปรียบเทียบราคากันด้วยอ่ะ อันนี้คือดี

  • @user-yo3ij8ew4b
    @user-yo3ij8ew4b หลายเดือนก่อน +1

    สนุกหิวตามเลยค่ะ 🎉❤😂

  • @2pimkitchen
    @2pimkitchen หลายเดือนก่อน +2

    บรรดาเครื่องปรุงซีอิ๊ว น้ำตาล ในห้างมักจะถูกกว่าตลาดค่ะ คล้ายๆว่าตลาดก็ซื้อมาจากห้างอีกที เลยต้องบวกกำไร
    และคิดว่าแซลมอนของมาร์ชเป็นเกรดดีแบบดีในตัวมันเอง เอสไว้กินสดๆไม่ปรุงรส การที่เอามาดองเลยทำให้น้องดรอปลง แต่ของพี่ปริ้นซ์อาจจะเกรดธรรมดา การที่เอาไปดองเลยทำให้น้ำดองชูปลาขึ้น เหมือนเวลาที่เรามีหมูไม่สดเลยเอาไปหมักๆปิ้งย่าง แต่ถ้าเรามีหมูสดๆ ไม่ต้องหมักก็ปิ้งจิ้มน้ำจิ้มก็อร่อยแล้ว

  • @user-nr9wm3mh5p
    @user-nr9wm3mh5p 25 วันที่ผ่านมา

    How do you manage lighting for both indoor and outdoor shots in a video?

  • @yodkaokawin931
    @yodkaokawin931 หลายเดือนก่อน

    ชอบดูรายการพี่มาช์ท ตอนกินข้าว สนุกดี😂😅❤ ชอบความสรรหาทำ😂😅

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙💙💙

  • @cattowcolors5254
    @cattowcolors5254 หลายเดือนก่อน

    เมนูแนะนำ อยากเห็น ยำงุ้นเส้นโบราณคะ

  • @Sty-mi
    @Sty-mi 16 วันที่ผ่านมา +1

    ที่บ้านทำขนมไทย น้ำตาลที่พี่ติดใจว่าแพง มันคือการแบ่งบรรจุ อีกทั้งระดับความหวานก็มากกว่าน้ำตาลแพ็ค1กิโล เปรียบเทียบจากการที่เคยไปต่อแถวซื้อในห้างตอนมีโปรโมชั้น ลองเอามาทำขนมในปริมาณที่เคยใช้น้ำตาลกระสอบ ผลคือ ลูกค้าทวงเรื่องหวานน้อย หรือหวานผิดปกติ ต้องกลับมาใช้น้ำตาลกระสอบซึ่งมันก็แพงกว่าน้ำตาลห้างอยู่แล้ว ขนาดซื้อยกกระสอบยังแพงกว่าเลยตก กิโลละ 28 บาท อ่อ แล้วยังเรื่องสีอีก น้ำตาลแพ็ค 1 กิโล ไร้สี กลิ่นหอมอ่อนๆ ละลายง่าย ส่วนกระสอบ แอบมีแดงนิดๆ กลิ่นเหมือนอ้อยเก็บมานานหน่อยๆ ละลายช้า ยิ่งเอามาคนในน้ำปกติยิ่งใช้เวลา จากที่ใช้น้ำตาลมาตลอด 18 ปี ผิดถูก ขอภัย

  • @pla2two77
    @pla2two77 หลายเดือนก่อน +4

    8:47 ตอนบอกว่าใช่หวะเต้ย ภาพภูฮอร์โมน ลอยมาเลย แล้วกำลังกลับไปดูใหม่อีกรอบด้วย 😅

  • @chanapornnilsathit-fc4uc
    @chanapornnilsathit-fc4uc หลายเดือนก่อน +3

    เมนูปูไข่ดองหน่อยค่ะ❤❤

  • @user-du9jn1qi5p
    @user-du9jn1qi5p หลายเดือนก่อน

    อยากให้ทําแบบนี้อีกครับ

  • @suzzeMET
    @suzzeMET หลายเดือนก่อน

    ดีใจที่เวิลมาร์เก็ตอยู่ใกล้บ้าน อยากกินแซลมอลคือมาที่นี่ตลอด มีหลายร้านด้วย

  • @user-yy1ld8ut9v
    @user-yy1ld8ut9v หลายเดือนก่อน +53

    แต่เช้าเลยยย มีคริปดูตอนกินเช้าเเน้ว

    • @rawiponthammawong2071
      @rawiponthammawong2071 หลายเดือนก่อน +1

      จริงเลยครับบบ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบนะครับบบ 💙💙💙

  • @user-hb3pp1yu4f
    @user-hb3pp1yu4f หลายเดือนก่อน +3

    ปกติน้ำตาล เกลือ ก็นี่ห้อเดียวกันหมด ถ้าไม่ไปเอาเกลือชมพู หิมาลัย เกลือสมุทร ในไทยเกลือราคาสแตนดาสเท่าๆกันแต่ละแบรนด์ห่างกันไม่เยอะ ตลาดเลยไม่สามารถขายได้ถูกกว่า ก็ไปซื้อมาแบ่งขายก็จะแพงกว่าเป็นปกติ ของพวกนี้แนะนำซื้อห้าง

  • @blackvelvet954
    @blackvelvet954 หลายเดือนก่อน +4

    ชอบรายการนี้ สนุก

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบนะครับบบ 💙💙💙

  • @arnonrongthong2366
    @arnonrongthong2366 หลายเดือนก่อน +8

    แซลมอนเวิลมาร์เก็ตหวานเจี๊ยบ ใครอยู่ใกล้ไปลองดูนะครับ

  • @premium8445
    @premium8445 หลายเดือนก่อน

    ผมชอบรายการนี้ ดูตอนกินข้าวเพลินมากกกกกกกก

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      แอดก็กินมาม่าไปดูไป

  • @paparritunji
    @paparritunji หลายเดือนก่อน

    เคยทำแซลม่อนดองกินเอง แซลม่อนพี่ปริ้นซอสจะเข้าเนื้อกว่าจริงๆ แต่พี่มาร์ชจุคือต้องดองข้ามวัน แต่ซอสห้ามเค็มมากไม่งั้นอวสาน

  • @cattowcolors5254
    @cattowcolors5254 หลายเดือนก่อน +1

    ชอบที่ทำคลิปเปรียบเทียบ ทั้งซุปเปอร์ และตลาดคะ 🎉

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙

  • @iloveyounct7792
    @iloveyounct7792 หลายเดือนก่อน +1

    ชอบรายการนี้มากที่สุดในช่องเลย อยากให้ลงบ่อยๆค่ะ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบนะครับบบ 💙💙💙

  • @user-zg5tv6iv4b
    @user-zg5tv6iv4b หลายเดือนก่อน +2

    รอรายการนี้ตลอด❤

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบนะครับบบ 💙💙💙

  • @R-Chun-Ei
    @R-Chun-Ei หลายเดือนก่อน +2

    เป็นรายการที่ดูตอนกินข้าวไปแล้ว ❤❤

    • @Mythanida
      @Mythanida หลายเดือนก่อน

      จริงค่ะ กินมาม่าไปดูไปปป

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      พีใจที่ชอบนะครับ 💙💙💙

  • @user-es9zy5ey7t
    @user-es9zy5ey7t 28 วันที่ผ่านมา +2

    จงยกตัวอย่างเปรียบเทียบที่เห็นชัดๆระหว่าง
    ซื้อ ของบนห้าง กับ ซื้อของตามตลาด

  • @porciff3
    @porciff3 หลายเดือนก่อน +1

    น้ำจิ้มมาชจุยี่ห้อไรคะ

  • @thidaratrumasuk5662
    @thidaratrumasuk5662 หลายเดือนก่อน +1

    สนุกมากค่ะชอบทุกอีพีเลยค่ะ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ขอบคุณมากครับ 💙

  • @NPNampeung
    @NPNampeung หลายเดือนก่อน +2

    ชอบการแข่งแบบนี้มากกกก เอนจอยยยย

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน +1

      ดีใจที่ชอบน๊าาา คนดูชอบเราก็มีความสุข💙

  • @SiridakonrSansena
    @SiridakonrSansena หลายเดือนก่อน

    ชอบอ่ะ อยากให้ทำบ่อยๆสนุกมาก5555555555😂

  • @Vanessa-hj7hj
    @Vanessa-hj7hj หลายเดือนก่อน

    ชอบรายการนี้ ชอบช่องนี้สนุก

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจนะครับที่ชอบ 💙💙

  • @wildJbunny
    @wildJbunny หลายเดือนก่อน +1

    ครั้งหน้าแนะนำซีฟู้ดไป thonglor nihon ichiba นะคะ😂

  • @user-cx5py3gu7w
    @user-cx5py3gu7w 29 วันที่ผ่านมา

    ชอบๆๆๆครับ ทำคลิป vs บ่อยๆนะครับ

    • @Meenakom
      @Meenakom  28 วันที่ผ่านมา

      ดีใจที่ชอบนะครับ 💙

  • @SAITAMAJr.
    @SAITAMAJr. หลายเดือนก่อน

    น้องผญ ผู้เชี่ยวชาญแซวมอนดองน่ารักครับ😊

  • @KDN19955
    @KDN19955 หลายเดือนก่อน +2

    อยากให้มาร์ชกับพี่ปรินซ์ เวลาไปช็อปแล้วพกถุง/ตะกร้าช้อปปิ้งไปเอง เห็นถือถุงพลาสติกเต็มมือแล้วเครียด 555555555

  • @user-co8wi9bz3q
    @user-co8wi9bz3q หลายเดือนก่อน +1

    เราว่าเขาทำรายการดีอย่างนี้จะดีมาก เป็นภาพจำไปเเล้วนะเนี่ย @ ติดตามตลอดคะถูกvsเเพง

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙

  • @nakanuru1916
    @nakanuru1916 หลายเดือนก่อน

    น้ำตาลตามร้านค้าเขา + เพิ่มเพราะบางช่วงเวลาหายากค่ะ

  • @Anna-gn1hu
    @Anna-gn1hu หลายเดือนก่อน

    ห้างรับปริมาณมากกว่าจะได้มาถูกกว่า บางล็อตบางยี่ห้อได้มา16บาทเอง แค่ร้านค้าทั่วไปได้มา20บาท บางร้านยกสอบได้มา25บาทด้วยบางร้านก็ไปชื่อจากห้างยกสอบนั้นแหละมา แต่มันก็ไม่ได้ลด แค่ห้างยิ่งซื้อมาเยอะยิ่งได้จากโรงงานถูก

  • @Otaku-ry1ly
    @Otaku-ry1ly หลายเดือนก่อน

    ที่น้ำตาลราคาตลาดแพงกว่า ห้างเพราะ ทางตลาดเขาซื้อมาในราคาที่คอนข้างสูง กักเก็บได้ปริมาณน้อย ทำให้กำไลน้อย ส่วนห้างอาจจะรับมาในราคาเดียวกันแต่กินกำไลน้อยแน่นปริมาณ

  • @keithintasorna5163
    @keithintasorna5163 หลายเดือนก่อน

    รายการสนุกมากเลยครับ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ขอบคุณมากครับ💙

  • @zizer989
    @zizer989 หลายเดือนก่อน +2

    แซลมอนของพี่มารจุ สีเหมือนปลาเทราต์มาก😂

  • @kawwarinsaensuk2674
    @kawwarinsaensuk2674 หลายเดือนก่อน +2

    ชอบ ถูก&แพง สุดดดด รออออออมากกกกกก

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙

  • @Kledsaii
    @Kledsaii หลายเดือนก่อน

    คือทำอีกนะคะ ชอบพี่ปรินท์มาก แบบจ่ายตลาดแบบจริงใจ ฟีลผช ซื้อของ พี่แกทำถึง

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ 💙

  • @ninlayalerdluxsamephan5118
    @ninlayalerdluxsamephan5118 หลายเดือนก่อน

    ชอบรายการนี้มาก😂😂😂❤❤❤จริงๆห้าแบบในห้างนี่รวมแมคโครม้าย ถ้ารอบหน้ามีแมคโครเดอะเบสเลยคับ

  • @user-xj9bj1jy1c
    @user-xj9bj1jy1c หลายเดือนก่อน

    ชอบทำอาหารถูกvsแพง จริง สนุกเพลิน😊😊

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ

  • @nonotsleepnoii2042
    @nonotsleepnoii2042 หลายเดือนก่อน +1

    รอคลิปแบบนี้ตลอดนะครับ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบนะครับบบ 💙💙💙

  • @DidoSarawut6873
    @DidoSarawut6873 หลายเดือนก่อน +1

    Ep:หน้าขอเป็นปูไข่ดองนะครับ ดันๆ

  • @EpicPlayground7-0
    @EpicPlayground7-0 หลายเดือนก่อน +1

    อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับพี่ ผมอยากให้พี่ทำคลิป ถูก VS แพง เป็นรายแยกต่างหากอ่ะครับพี่

  • @GrfKgb
    @GrfKgb หลายเดือนก่อน +1

    อยากให้ลองวัด ส้มตำในห้างกับตลาด

  • @tontian2754
    @tontian2754 หลายเดือนก่อน

    ผมชอบพี่ในหนังเทอม3มากครับ

  • @user-qi8ph6om1y
    @user-qi8ph6om1y หลายเดือนก่อน

    สนุกดี เราชอบแบบตลาดนะ คุมงบได้🎉🎉

  • @churomiee
    @churomiee หลายเดือนก่อน +3

    ชอบคอนเท้นนี้มากค่า 💖

  • @lemoncotton1394
    @lemoncotton1394 หลายเดือนก่อน

    จริงๆ มิรินจัดอยู่ในหมวดหมู่เครื่องปรุง/เครื่องปรุงต่างประเทศนะคะ
    กับสินค้าแอลกอฮอล์จะแยกหมวดกันไปเลย เพราะมิรินเป็นเครื่องปรุงผสมสุรา ที่ดีกรีไม่ได้สูงมาก ดังนั้น POG ของมิริน จะอยู่กับเครื่องปรุงเสมอค่ะ /ยกเว้นแต่เขาจะมีเช่าพื้นที่เช่านอกเหนือจากที่ปกติค่ะ จึงจะเห็นอยู่บนตู้แช่แข็ง หรืออาหารสด แบบนี้

  • @user-ux5yr4lk9d
    @user-ux5yr4lk9d หลายเดือนก่อน

    รอตั้งนาน คอนเท้นเเบบนี้

  • @San-fd1pw
    @San-fd1pw หลายเดือนก่อน

    ลองพวกของทอดหน้าโรงเรียนมั้ยคะ ไส้กรอก ชีสบอล เฟรนฟราย ฯลฯ

  • @kanda491
    @kanda491 หลายเดือนก่อน

    ชอบมากคะ ดูทุกคลิปแต่ไม่ค่อยได้คอมเม้นดูเพลินดีค่ะ❤❤

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบนะครับ 💙💙

  • @sunichakaewkham
    @sunichakaewkham หลายเดือนก่อน +1

    ตอนแรกไม่คิดว่าจะคล้ายกันขนาดนี้ พี่มาชกับพี่ไทย โคตรเหมือนกันแบบเวลาพูดอะไรงี้หน้าก็แอบคล้าย 😅

  • @earthatthasorn
    @earthatthasorn หลายเดือนก่อน +1

    มาแล้วววตั้งตารอเลย ขอให้ออกมาถี่ได้มุ้ยสนุกมากครับ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ได้เคิ้บบบบบบบ

  • @lanejunech4255
    @lanejunech4255 หลายเดือนก่อน +11

    ร้านชำราคาแพงเพราะไม่ได้รับมาทีละเยอะๆเหมือนห้าง สู้ไม่ได้ก็น้ำตาลนี่ล้ะให้ขายเท่าเขาก้ยังขาดทุน จากใจแม่ค้าาร้านชำนะคะ555

    • @dewlerr7695
      @dewlerr7695 หลายเดือนก่อน

      จริงค่ะ ความจริงคือเรารับต่อมาจากเขานี่แหละ😂 ขายได้กำไรบาทสองบาท

  • @user-md8ly2kl1l
    @user-md8ly2kl1l หลายเดือนก่อน

    มาร์ทเป็นเหมือนกันเลย หยิบวางหยิบวางมีให้เลือยเยอะเกินกับโซยุ

  • @user-ys9wy3ph6i
    @user-ys9wy3ph6i หลายเดือนก่อน

    เป็นสองทีมเลยได้ไม๊คะ แซลมอน+โชยุ มิรินของน้องมาร์ช ส่วนผักซื้อตลาดเอา 5555

  • @user-rn4mn8ck7h
    @user-rn4mn8ck7h หลายเดือนก่อน

    น้ำตาลเป็นสินค้าควบคุมราคา
    ที่นี้พอควบคุมราคา มันเลยมาโดยที่อยู่แถว 24-25 บาท
    ซึ่งห้างจะซื้อปริมานมาก ทำได้
    แต่ร้านของชำ ทำไม่ได้ ต้องขายบวกไป แม้จะผิดกฏหมายก็ตาม

  • @maleethaveekit3312
    @maleethaveekit3312 หลายเดือนก่อน

    ชอบรายการนี้เพราะกำลังย้ายกลับไทย จะได้ประมานค่าครองชีพที่ไทยได้ จะได้รู้ว่ามีทางเลือกในการซื้อของ เพราะที่อยู่ซื้อของได้แต่ในซุปเปอร์ ดีใจเลยของตามตลาดยังไม่แพง

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙

  • @user-pw6uo2sy5h
    @user-pw6uo2sy5h หลายเดือนก่อน

    ชอบให้ทำคริปเเบบนี้❤❤❤❤❤

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      💙💙💙

  • @muddiyah
    @muddiyah หลายเดือนก่อน +1

    ขอคอนเทนต์แบบนี้เยอะๆค่า

  • @PearlDiva24
    @PearlDiva24 หลายเดือนก่อน

    รอบหน้าชาบูหม่าล่าต้องมาแล้วว

  • @prapasirisuwannaphet3548
    @prapasirisuwannaphet3548 หลายเดือนก่อน +1

    คอนเท้นดีดูวนไปปปป

  • @techodom
    @techodom หลายเดือนก่อน +1

    12:54 ผมว่ามันมีหลายเกรดนะครับ เพราะถ้าเกิดเอามาย่างมันก็อาจจะไม่จำเป็นต้องเกรดซาชิมิน่ะครับ

  • @怎么可能
    @怎么可能 หลายเดือนก่อน

    ลุ้น กะทีมตลาดมากว่าจะเจอของที่ต้องการมั้ย😆😆 จะรอดูEPต่อไปครับ

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      มิรินแบบแบ่งขาย สุดยอดไปเลย

  • @meenbadboy
    @meenbadboy หลายเดือนก่อน +23

    ผมว่าเพิ่ม ให้มันมีเหมือนรีวิวตลาดด้วยจะดีมากเลย คนจะได้อยากเดิน เหมือนรีวิวคาเฟ่รีวิวห้าง คนจะได้อยากไปมากขึ้น

    • @wayway5415
      @wayway5415 หลายเดือนก่อน +1

      มันยากตรงpdpaด้วยรึเปล่าคะ

  • @cerealkiller126
    @cerealkiller126 หลายเดือนก่อน

    4 วันคนดู 7 แสน ปังมากรายการนี้ๆๆ ทำบ่อยๆนะค้าา

    • @Meenakom
      @Meenakom  หลายเดือนก่อน

      ดีใจที่ชอบครับ💙