วิธีเปลี่ยนหลอดไฟ LED แบบต้องถอดบัลลาสต์ออก (lamptan led tube gold t8)

แชร์
ฝัง
  • เผยแพร่เมื่อ 16 ก.ย. 2024

ความคิดเห็น • 24

• @bird-hatyai9900
    @bird-hatyai9900 4 ปีที่แล้ว +6

คำพูดที่ว่าต้องให้ปิดสวิตช์หรือปิดไฟก่อนสำหรับคนที่เป็นช่างไฟก็พอจะทำได้นะครับแต่บางคนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไฟฟ้าคำพูดนี้หมายถึงปิดสวิตช์ไฟอย่างเดียวและการมาต่อแบบนี้ก็อันตรายนะครับสำหรับคนไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าดีเท่าควรเพราะไฟที่มีไฟยังวิ่งอยู่เพราะบางท่านไม่ได้ใช้มีไขควงเช็ควัดไฟจึงไม่รู้ว่ามีไฟวิ่งอยู่สมควรใช้ เพิ่มคำว่าเอาเบรกเกอร์ลงหรือสับคัทเอาท์ลงหรือเอาสะพานไฟลงนะครับจะดีกว่าปลอดภัยกว่า

• @hjvb8517
    @hjvb8517 5 ปีที่แล้ว +4

ง่ายๆถอดหลอดเก่าออก ถอดสตาร์ทเตอร์ออก เอาหลอดแอลอีดีใส่เข้าไปแทนที่ โดยไม่ต้องถอดบัลลาสต์ออก เพราะไม่มีผลต่อการกินกระแสไฟเพิ่ม เท่านี้ทุกอย่างก็เรียบร้อยครับ พึ่งเปลี่ยนเมื่อวาน 8 หลอด

• @user-cd3mp2sf2q
    @user-cd3mp2sf2q 5 ปีที่แล้ว +4

การติดตั้งหลอดไฟแสงสว่างแบบ LED. แต่ละครั้งนั้นต้องตัดระบบไฟฟ้าก่อนและ ต้องดูระบบวงจรของหลอดไฟ LED. ของแต่ละหลอดด้วย เพราะหลอดไฟ แต่ละหลอดจะมีวงจรไม่เหมือนกันแล้วแต่ยี่ห้อครับ ดูได้ที่กล่องครอบหลอดไฟ จะมีวงจรไฟฟ้าบอกอยู่( ปล.ถ้าต่อสุ่มสี่สุมห้าโดยไม่ดูระบบวงจร ระวังหลอดไฟแตกใส่ตาทำให้ตาบอดได้นะครับ)

• @popupupup9218
      @popupupup9218  5 ปีที่แล้ว +2

ขอบคุณครับ จะระวังให้มากขึ้นครับ

• @ข้าวกล่องมั้ยครับข้าวกล่องอร่อ
      @ข้าวกล่องมั้ยครับข้าวกล่องอร่อ 2 ปีที่แล้ว

เมื่อก่อนตอนledมาใหม่ๆผมไม่ทำเองเพระเหตุผลนี้เลยครับ​ ขนาดหลอดยี่ห้อ​เดียวกัน​แต่คนละ​รุ่น​ยังวงจร​ไม่​เหมือนกัน​เลยครับ

• @นาญสมดี
    @นาญสมดี 5 ปีที่แล้ว +2

ด้วยความเคารพ/งงว่าบางยี่ห้อ/บอกต้องไส่สตาทเตอร์/บาลาส/แต่อันนี้ไม่ต้องไส่/ช่วยอธิบายให้ชัดเจนด้วยครับ/ว่าไส่เพราะอะไร/ไม่ต้องไส่เพราะอะไรครับ/จะได้มั่นใจยิ่งขึ้น/ตอนนี้ไม่รู้จะเชื่อแบบไหนดีครับ/ขอบคุณ/

@popupupup9218  5 ปีที่แล้ว +2

ที่เขาไม่ต่อผ่านบัลลาสต์เพราะมันกินไฟเพิ่มประมาณ 1w เขาเลยถอดออกกันครับ แต่ที่บ้านพบว่า การต่อตรงไม่ผ่านบัลลาสต์ ทำให้หลอดไฟเสียง่าย ของผมเสียไปแล้ว 2 หลอด ที่ต่อตรง ส่วนหลอดที่ต่อผ่านบัลลาสต์ยังไม่เสียเลยแม้แต่หลอดเดียวครับ

• @mong5
      @mong5 ปีที่แล้ว

@@popupupup9218 สาเหตุที่ต่อตรง (ถอดบาลาสออก) แล้วหลอดเสียเร็วกว่า น่าจะเกิดจากอะไรอะครับ พอทราบมั้ยเอ่ย กำลังว่าจะเอาออกเหมือนกันเลยชะลอไว้ก่อนเลย

• @nonglooktanchanal6908
    @nonglooktanchanal6908 3 ปีที่แล้ว +1

ดูมา2-3คลิป คลิปนี้เข้าในดูง่ายกว่าทุกคลิปขอบคุณครับ

@popupupup9218  3 ปีที่แล้ว

ขอบคุณครับ

• @วัชรศรีไทย
    @วัชรศรีไทย 5 ปีที่แล้ว +1

หลอดLED แบบยาวมีกี่ประเภทครับ...

• @armanahbinarman7530
    @armanahbinarman7530 2 ปีที่แล้ว

ขอบคุณมากๆเลยคับผมนำไปใช้ได้ดีเลยคับ

• @sucharts12
    @sucharts12 3 ปีที่แล้ว

สองเส้นไหน อะไร ดูไม่ชัดเจนสายอะไร ต้่อกันไม่ช๊อตหรือครับ...?

• @utenrodkruawal3469
    @utenrodkruawal3469 4 ปีที่แล้ว

สายไฟบ้านใส่ตอนใหน เห็นมีแต่ต่อตรงคู่บัลลาส คนไม่มีพื้นทำตามคลิปเสี่ยงนะครับ

• @ตนบ้านสวนเชียงใหม่

ชอบคับชัดเจนดีคับ

@popupupup9218  5 ปีที่แล้ว

ขอบคุณครับ

• @user-zr6jx7nu1l
    @user-zr6jx7nu1l 11 หลายเดือนก่อน

ทำไม้ผมทำอย่างช่างแต่มันไม้ติดคับ

• @ฤทัยรัตน์อุบาลี

เข้าใจอยาก เอาสายอะไรออก ต่อกับสายอะไรก็ไม่บอก มีแต่ทำให้ดู ไม่รู้จะเอาไปตามยังไง มันไม่ชัดเจน

• @minjungkung255
    @minjungkung255 5 ปีที่แล้ว +1

งงว่าบางคลิปก็ให้ใส่สตาร์ทเตอร์ที่ติดมากับหลอดแอลอีดีด้วย อย่างของฟิลลิปส์ แต่คลิปนี้ไม่ต้อง เพราะอะไรครับ ใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้รึเปล่าครับ

@popupupup9218  5 ปีที่แล้ว +8

ถ้าของ philips เขาจะมีสตาร์ทเตอร์มาให้ด้วย อันนั้นไม่ต้องถอดบัลลาสต์ออก เขาออกแบบมาให้ติดตั้งง่าย แต่เสียพลังงานไฟฟ้า ไปกับบัลาสต์นิดหน่อย บางคนเขาไม่อยากให้เสียพลังงานไปที่บัลลาสต์ เขาก็ต่อตรงแบบคลิปนี้ครับ แต่จริงๆแล้ว เสียพลังงานน้อยมาก 0.x watt เท่านั้นครับ เท่าที่ผมลองใช้แบบต่อตรง กับต่อผ่านบัลลาสต์ แบบต่อผ่านบัลลาสต์ หลอดไฟ led ไม่มีอาการเสียเลยซักตัว แต่ที่ผมตัดต่อตรง เสียไปแล้ว 2 หลอด ตัวบัลลาสต์น่าจะเป็นตัวกรองไฟให้อีกที ถ้าผมแนะนำ ต่อผ่านบัลลาสต์จะทำให้หลอดไฟทนทานกว่า ไม่ต้องไปตัดต่อตรงแบบนี้ก็ได้ครับ ที่บ้านผมใช้ philips แบบใส่ starter หมดทั้บ้าน มีอยู่ ตำแหน่งเดียวที่ใช้หลอด lamptan ต่อตรง ไม่ผ่านบัลลาสต์ หลอดไปแล้ว 2 หลอด แต่ดีทีเคลมที่ homepro ได้ เพราะซื้อจากที่นั่นครับ

• @minjungkung255
      @minjungkung255 5 ปีที่แล้ว +2

@@popupupup9218 ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

• @prasenbkk2457
      @prasenbkk2457 5 ปีที่แล้ว +5

ของ Philips ขั่ว N กับ ขั่ว L อยู่ด้านเดียวกันข้างละขาของหลอด ส่วนยี่ห้อแบบในคลิป ขั่ว N กับ ขั่ว L อยู่คนละด้าน การใช้รางแบบเก่า ของ Philips ต้องใช้ Jumper ชึ่งมันคืนสะพานไฟธรรมดา (แต่บางคนเรียนผิดว่า Starter ของ LED)

@@prasenbkk2457 ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ ^_^

• @PoomGamerEmber
    @PoomGamerEmber 4 ปีที่แล้ว

ใช้เต๋าหนีบต่อได้ไหมครับแล้วใช้ต่อยังไง