รถไฟฟ้าสายสีชมพู ผ่านห้างอะไรบ้าง พาทัวร์ครบ 30 สถานี แบบละเอียดจัดเต็ม
ฝัง
- เผยแพร่เมื่อ 22 พ.ค. 2024
- น้องนมเย็น หรือ รถไฟฟ้าสายสีชมพู เปิดให้บริการประชาชนตั้งแต่วันที่ 21 พ.ย. ฟรี! และจะเริ่มเก็บค่าบริการในวันที่ 18 ธ.ค. ใช้บริการอย่างเป็นทางการครบทั้ง 30 สถานี
วันที่ 21 พฤศจิกายน 2566 (เปิดวันแรก) เปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 15.00-20.00 น. (ให้บริการทุก 10 นาที)
วันที่ 22 พฤศจิกายน-17 ธันวาคม 2566 (เปิดช่วงทดลอง) เปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 06.00-20.00 น.
วันที่ 18 ธันวาคม 2566 (เปิดเต็มรูปแบบ) รอกำหนดเวลาเปิด-ปิดทางการอีกครั้ง
อัตราค่าโดยสารของรถไฟฟ้าสายสีชมพู เริ่มต้น 15 บาท สูงสุด 45 บาท
ซึ่งจะเข้าที่ประชุมให้ ครม. อนุมัติก่อนวันที่ 18 ธ.ค. 66
เส้นทางของรถไฟฟ้าสายสีชมพู (สารบัญ) ระยะทางรวมประมาณ 34.5 กิโลเมตร
00:00 ออกเดินทางไปรถไฟฟ้าสายสีชมพู
00:25 ภายในรถไฟฟ้าน้องนมเย็น
02:49 สถานีศูนย์ราชการนนทบุรี (PK01)
05:06 สถานีแคราย (PK02)
06:47 สถานีสนามบินน้ำ (PK03)
08:25 สถานีสามัคคี (PK04)
10:32 สถานีกรมชลประทาน (PK05)
12:00 สถานีแยกปากเกร็ด (PK06)
13:25 สถานีเลี่ยงเมืองปากเกร็ด (PK07)
15:10 สถานีแจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด 28 (PK08)
17:05 สถานีศรีรัช (PK09)
18:54 สถานีเมืองทองธานี (PK10)
21:10 สถานีแจ้งวัฒนะ 14 (PK11)
23:00 สถานีศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ (PK12)
24:11 สถานีโทรคมนาคมแห่งชาติ (PK13)
25:42 สถานีหลักสี่ (PK14)
27:06 สถานีราชภัฏพระนคร (PK15)
28:35 สถานีวัดพระศรีมหาธาตุ [PK16)
30:30 สถานีรามอินทรา 3 (PK17)
31:52 สถานีลาดปลาเค้า (PK18)
34:11 สถานีรามอินทรา กม. 4 (PK19)
35:41 สถานีมัยลาภ (PK20)
36:53 สถานีวัชรพล (PK21)
38:35 สถานีรามอินทรา กม. 6 (PK22)
39:55 สถานีคู้บอน (PK23)
41:27 สถานีรามอินทรา กม. 9 (PK24)
43:06 สถานีวงแหวนรามอินทรา (PK25)
45:01สถานีนพรัตน์ (PK26)
46:50 สถานีบางชัน (PK27)
49:13 สถานีเศรษฐบุตรบำเพ็ญ (PK28)
50:45 สถานีตลาดมีนบุรี (PK29)
52:55 สถานีมีนบุรี (PK30)
57:17 ศูนย์การค้าแฟชั่นไอส์แลนด์ และ The Promenade
01:01:53 สุกี้ตี๋น้อยลาดปลาเค้า
01:03:26 ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัล รามอินทรา
01:07:59 ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ
แนวเส้นทาง
ระบบขนส่งมวลชนสายสีชมพูฯ เป็นระบบขนส่งมวลชนสายรองประเภทรถไฟฟ้ารางเดี่ยว (Straddle Monorail) มีลักษณะเป็นโครงสร้างยกระดับตลอดแนวเส้นทาง มีจุดประสงค์เพื่อเชื่อมต่อการเดินทางระหว่างเขตมีนบุรีและจังหวัดนนทบุรี โดยแนวเส้นทางเริ่มต้นบนถนนรัตนาธิเบศร์บริเวณระหว่าง ศูนย์ราชการนนทบุรีและแยกแคราย ซึ่งสามารถเชื่อมต่อกับแนวเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง (บางใหญ่ - บางซื่อ) บริเวณสถานีศูนย์ราชการนนทบุรี จากนั้นจะวิ่งเลี้ยวซ้ายบริเวณแยกแครายเข้าถนนติวานนท์ วิ่งตามถนนติวานนท์จนถึงแยกปากเกร็ด เลี้ยวขวาเข้าถนนแจ้งวัฒนะผ่านเมืองทองธานี ผ่านศูนย์ราชการ ผ่านทางแยกหลักสี่ เชื่อมต่อระบบรถไฟฟ้าชานเมืองสายสีแดงที่สถานีหลักสี่ ลอดใต้ทางยกระดับอุตราภิมุข (ดอนเมืองโทลเวย์) และผ่านวงเวียนอนุสาวรีย์พิทักษ์รัฐธรรมนูญ โดยมีสถานีวัดพระศรีมหาธาตุเป็นสถานีเชื่อมต่อ (Interchange Station) เพื่อเปลี่ยนถ่ายผู้โดยสารระหว่างรถไฟฟ้าสาย สีเขียว ช่วงหมอชิต - สะพานใหม่ จากนั้นแนวเส้นทางจะวิ่งตามถนนรามอินทรา ยกระดับข้ามทางพิเศษฉลองรัชบริเวณแยกวัชรพล จนถึงแยกมีนบุรีแล้ววิ่งเข้าเมืองมีนบุรีตามถนนสีหบุรานุกิจ จากนั้นจะข้ามคลองสามวาและเลี้ยวขวาข้ามคลองแสนแสบผ่านพื้นที่ว่างและข้ามเข้าถนนรามคำแหง (สุขาภิบาล 3 ) จนสิ้นสุดบริเวณทางแยกร่มเกล้า ซึ่งสามารถเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าสายสีส้ม ช่วงตลิ่งชัน - มีนบุรี ที่สถานีมีนบุรี มีความยาวของแนวเส้นทางทั้งสิ้นประมาณ 34.5 กิโลเมตร
อาคารจอดแล้วจร
อาคารจอดแล้วจรมี 1 แห่ง คือ สถานีมีนบุรี ซึ่งสามารถจอดรถได้ 3,000 คัน
#รถไฟฟ้าสายสีชมพู
Thanks for watching 😊ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามารับชมและติดตามนะครับ ฝากคอมเมนท์หรือแนะนำติชม/สอบถามไว้ที่คลิป หรือจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้เลยนะครับ😀
ดีมากค่ะ ขอบคุณนะคะ❤
ขอบคุณเช่นกันนะครับ นี่เป็นกำลังใจให้ผมตั้งใจผลิตผลงานต่อๆไปเลยครับ 🙏🙂
ผ่านโรงเรียนผมด้วยยยย😊
สะดวกเลย สถานีไหน โรงเรียนอะไรเหรอครับ 👍🙂
ใช้เวลาเดินทางจากต้นทางถึงปลายจริงๆกี่นาทีหรอครับ
จับเวลาดูประมาณ 55 นาทีครับ ตั้งแต่ต้นทางถึงปลายทาง
ขอบคุณครับ @@bearinbag
@@pakorncmp ด้วยความยินดีครับ 🙂
ผลงานลุงตู่
ถ้าแต่ละสีแต่ละสาย เสร็จครบทั้งเมือง คงเดินทางสะดวกขึ้นมากเลยนะครับ 🙂
❤❤❤❤❤❤❤❤❤❤